Chào mừng quý vị đến với Website Phòng GD&ĐT huyện Triệu Phong.
Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
Nếu chưa đăng ký, hãy đăng ký thành viên tại đây hoặc xem phim hướng dẫn tại đây
Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.
DE DA HOA 9 HKI (2011)

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: st
Người gửi: Võ Thạch Sơn (trang riêng)
Ngày gửi: 06h:57' 01-01-2011
Dung lượng: 32.8 KB
Số lượt tải: 40
Nguồn: st
Người gửi: Võ Thạch Sơn (trang riêng)
Ngày gửi: 06h:57' 01-01-2011
Dung lượng: 32.8 KB
Số lượt tải: 40
Số lượt thích:
0 người
ĐÁP ÁN – THANG ĐIỂM ĐỀ KIỂM TRA HỌC KỲ I LỚP 9 - NĂM HỌC 2010-2011
Khoá ngày 28 tháng 12 năm 2010
Môn: HOÁ HỌC
Câu
Ý
Nội dung
Điểm
Câu 1
Hoàn thành các phương trình phản ứng sau:
1)2Al + 3O2 ( 2Al2O3 2)CuO + H2 Cu + H2O
3)Na2CO3 +Ca(OH)2 (CaCO3+ 2NaOH
4)SO3 + H2O ( H2SO4 5)Fe3O4 + 8HClFeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O
6)Fe + CuSO4 ( Cu + FeSO4
7)2Fe + 6H2SO4 đặc, nóng Fe2(SO4)3 + 3SO2 +6 H2O
8)BaCl2 + K2SO4 BaSO4 + 2KCl
Viết và cân bằng đúng mỗi phương trình phản ứng 0,25 0,25 x 8 = 2,0
2,0
Câu 2
1
2
Viết phương trình hoá học:
2Al(OH)3 Al2O3 + 3H2O
Al2O3 + 3H2SO4 Al2(SO4)3 + 3H2O
Al2(SO4)3 + 3BaCl2 3BaSO4 + 2AlCl3
Viết và cân bằng đúng mỗi phương trình phản ứng 0,5 0,5 x 3 = 1,5
Nếu thiếu cân bằng hay điều kiện hay cả 2 thì trừ 1/2 số điểm của PT đó
Phản ứng : Al + 3AgNO3 Al(NO3)3 + 3Ag (1)
Theo(1): Cứ 3 mol AgNO3 phản ứng thì khối lượng tăng (3.108-27)=297 g
Theo bài ra 0,3.1= 0,3 mol...........................................là: (297.0,3):3=29,7 g
0,5
0,5
0,5
0,25
0,25
Câu 3
*Không hiện tượng là dung dịch NaOH
*Tạo kết tủa trắng là dung dịch H2SO4
H2SO4 + Ba(OH)2 BaSO4 ( + 2H2O
*Tạo kết tủa đỏ nâu là dung dịch FeCl3
2FeCl3 + 3Ba(OH)2 2Fe(OH)3 ( + 3BaCl2
*Tạo kết tủa keo trắng rồi kết tủa tan là dung dịch Al(NO3)3
2Al(NO3)3 + 3Ba(OH)2 2Al(OH)3 ( +3 Ba(NO3)2
2Al(OH)3 + Ba(OH)2 Ba(AlO2)2 + 4H2O
0,5
0,5
0,5
0,5
Câu 4
1
2
Tính số mol của Al và Fe và viết các phương trình phản ứng xảy ra.
= = 0,2 mol ; = = 0,2 mol
2Al + 6HCl 2AlCl3 + 3H2 (1) Fe + 2HCl FeCl2 + H2 (2)
Tính giá trị V? Theo (1, 2) : = + = 0,5 mol
Vậy V = 0,5 x 22,4 = 11,2 lít
0,5
1,0
0,25
0,25
Câu 5
1
2
3
Phản ứng : Na2CO3 + H2SO4 Na2SO4 + CO2 + H2O (1)
MgO + H2SO4 MgSO4 + H2O (2)
Tính %(m): Theo (1) : = = = 0,1 mol
%(m) Na2CO3 = 100= 56,99% và %(m) MgO = 43,01%
Theo (1, 2):=+ = 0,1+ (18,6 -10,6): 40 = 0,3 mol
m = (0,3 x 98 x 100): 19,6 = 150 gam
1,0
0,25
0,25
0,5
Ghi chú: Nếu HS giải theo cách khác nhưng đúng kết quả thì vẫn cho điểm tối đa.
…………………… HẾT ……………………
Khoá ngày 28 tháng 12 năm 2010
Môn: HOÁ HỌC
Câu
Ý
Nội dung
Điểm
Câu 1
Hoàn thành các phương trình phản ứng sau:
1)2Al + 3O2 ( 2Al2O3 2)CuO + H2 Cu + H2O
3)Na2CO3 +Ca(OH)2 (CaCO3+ 2NaOH
4)SO3 + H2O ( H2SO4 5)Fe3O4 + 8HClFeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O
6)Fe + CuSO4 ( Cu + FeSO4
7)2Fe + 6H2SO4 đặc, nóng Fe2(SO4)3 + 3SO2 +6 H2O
8)BaCl2 + K2SO4 BaSO4 + 2KCl
Viết và cân bằng đúng mỗi phương trình phản ứng 0,25 0,25 x 8 = 2,0
2,0
Câu 2
1
2
Viết phương trình hoá học:
2Al(OH)3 Al2O3 + 3H2O
Al2O3 + 3H2SO4 Al2(SO4)3 + 3H2O
Al2(SO4)3 + 3BaCl2 3BaSO4 + 2AlCl3
Viết và cân bằng đúng mỗi phương trình phản ứng 0,5 0,5 x 3 = 1,5
Nếu thiếu cân bằng hay điều kiện hay cả 2 thì trừ 1/2 số điểm của PT đó
Phản ứng : Al + 3AgNO3 Al(NO3)3 + 3Ag (1)
Theo(1): Cứ 3 mol AgNO3 phản ứng thì khối lượng tăng (3.108-27)=297 g
Theo bài ra 0,3.1= 0,3 mol...........................................là: (297.0,3):3=29,7 g
0,5
0,5
0,5
0,25
0,25
Câu 3
*Không hiện tượng là dung dịch NaOH
*Tạo kết tủa trắng là dung dịch H2SO4
H2SO4 + Ba(OH)2 BaSO4 ( + 2H2O
*Tạo kết tủa đỏ nâu là dung dịch FeCl3
2FeCl3 + 3Ba(OH)2 2Fe(OH)3 ( + 3BaCl2
*Tạo kết tủa keo trắng rồi kết tủa tan là dung dịch Al(NO3)3
2Al(NO3)3 + 3Ba(OH)2 2Al(OH)3 ( +3 Ba(NO3)2
2Al(OH)3 + Ba(OH)2 Ba(AlO2)2 + 4H2O
0,5
0,5
0,5
0,5
Câu 4
1
2
Tính số mol của Al và Fe và viết các phương trình phản ứng xảy ra.
= = 0,2 mol ; = = 0,2 mol
2Al + 6HCl 2AlCl3 + 3H2 (1) Fe + 2HCl FeCl2 + H2 (2)
Tính giá trị V? Theo (1, 2) : = + = 0,5 mol
Vậy V = 0,5 x 22,4 = 11,2 lít
0,5
1,0
0,25
0,25
Câu 5
1
2
3
Phản ứng : Na2CO3 + H2SO4 Na2SO4 + CO2 + H2O (1)
MgO + H2SO4 MgSO4 + H2O (2)
Tính %(m): Theo (1) : = = = 0,1 mol
%(m) Na2CO3 = 100= 56,99% và %(m) MgO = 43,01%
Theo (1, 2):=+ = 0,1+ (18,6 -10,6): 40 = 0,3 mol
m = (0,3 x 98 x 100): 19,6 = 150 gam
1,0
0,25
0,25
0,5
Ghi chú: Nếu HS giải theo cách khác nhưng đúng kết quả thì vẫn cho điểm tối đa.
…………………… HẾT ……………………
 
↓ CHÚ Ý: Bài giảng này được nén lại dưới dạng RAR và có thể chứa nhiều file. Hệ thống chỉ hiển thị 1 file trong số đó, đề nghị các thầy cô KIỂM TRA KỸ TRƯỚC KHI NHẬN XÉT ↓






Các ý kiến mới nhất